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MADAI YA WANAMTANDAO WA KUPINGA  MAPENDEKEZO YA 

MABADILIKO YA SHERIA YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA YA 

NGONO KIFUNGU CHA 10(b) 

Sisi Wanamtandao wa Kupinga Rushwa ya Ngono Tanzania na washiriki wote wanaopigania haki 

za binadamu na makundi ya pembezoni, kutoka  takriban  asasi 200 toka ngazi ya  jamii hadi Taifa, 

tuliohusika na uchambuzi yakinifu wa mapendekezo ya  awali ya marekebisho ya sheria hii na 

kutoa tamko letu kwa Tume ya Taifa ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).  

Tunatambua sheria ya Kupambana na Kuzuia Rushwa ya Ngono, imetoa tafsri sahihi 

iliyotafautisha Rushwa ya Ngono na Rushwa nyingine. Kwamba Rushwa ya Ngono inahusisha 

WENYE MAMLAKA KUTUMIA VIBAYA MAMLAKA YAO, KUDAI NGONO kama 

sharti la kumpa mhanga haki na stahiki zake, au kumpendelea mhanga  kwa kumwahidi  

kumtunuku vitu ambavyo hakustahili.  

Rushwa ya Ngono ina athari nyingi kwa  mhanga ikiwemo; kumpokonya na kudhalilisha  utu 

wake, kumnyima fursa za kukuza vipaji vyake, kuendeleza kumfanya awe mtumwa wa ngono, 

kutoa nafasi za upendeleo kwa asie na sifa  stahiki. 

Rushwa ya Ngono huathiri kwa kiwango kikubwa uchumi wa taifa, pale ambapo inasababisha 

matumizi mabaya ya rasilimali watu, hivyo kudhoofisha jitihada za kupambana na umaskini, 

inahujumu utu wa taifa kwa kugeuza haki kuwa upendeleo kinyume na maadili ya utendaji kazi 

na kinyume na mikataba na makubaliano ya kimataifa na kikanda yanayokataza vitendo vya 

Rushwa ya Ngono.   

Kwa kuzingatia matokeo ya tafiti zilizofanywa na TAKUKURU kwa kushirikiana na 

wanamtandao wanaopinga rushwa ya ngono, tunatambua ukubwa wa  tatizo hili kwenye jamii yetu 

ikiwa ni pamoja na majumbani, (watumishi wa kazi za nyumbani wakiwa wahanga wakuu), 

mashuleni, (wanafunzi na hasa wasichana wakiathirika zaidi), kwenye maeneo mengi ya utumishi 

wa umma na binafsi, maeneo ya biashara, kwenye hospitali zetu (hasa kwa wagonjwa wa kike), 

na hata kwenye taasisi za dini.  

Tunatambua mwitikio wa elimu ya  kuzuia na kupinga rushwa ya ngono umekuwa mkubwa kwa 

wazazi, watoto mashuleni, vijana vyuoni, kwenye taasisi za kidini, waajiriwa majumbani na 

maofisini na katika tasnia ya Sanaa na utamaduni.  

Hata hivyo, licha ya mafanikio haya, tumeshangazwa kwa  kuendelea kupuuzwa kwa  

mapendekezo yetu, ya kufutwa kifungu cha nyongeza cha 25(b)  Kilichompokanya mhanga haki, 

na badala yake kuongeza kifungu  10(b) kinachohalalisha kuendeleza  matumizi mabaya ya 

mamlaka kwa njia ya kumhukumu mhanga wa rushwa ya ngono kama mbinu ya kuwanyamazisha 

na kuzima moto wa mapambano  dhidi ya Rushwa ya Ngono.    
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Sisi wanamtandao tunaopinga rushwa ya ngono, tunatambua nyongeza ya kifungu cha 10(b) ni 

kinyume kabisa na sheria za  Kimataifa,  sheria za kuzuia Rushwa za SADC, Umoja wa Afrika na 

kanuni zote zinazoongoza Muungano wa Afrika Mashariki zinazokataza Rushwa ya Ngono.  

Hivyo basi,  

Sisi Wanamtandao unaopinga Rushwa ya Ngono, hatukubaliani kabisa  na Marekebisho 

yaliyobainishwa kwenye kifungu cha 10(b)  na tunapendekeza kifutwe kabisa kwani kinaenda 

kinyume kabisa na dhana nzima ya kifungu cha 25 cha sheria ya kuzuia na kupambana na rushwa. 

Na kinalenga kumlinda mhalifu badala ya kuwa msingi wa kuzuia uhalifu na kulinda haki. 

Kwamba tunadai kifungu  cha 25  kibaki  kama kilivyo na kiendelee kutumika  kwani 

kinajitosheleza bila kumbagua mhalifu awe wa kike au wa kiume.   

Kwa kauli moja, TUNADAI  

Bunge letu la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambalo linatuwakilisha sisi, lisipitishe  haya 

mabadiliko,Kwani KAZI YA BUNGE NI KUTUNGA SHERIA ZA KULINDA HAKI NA SIO 

KUTUNGA SHERIA YA KUMLINDA MHALIFU.  Na tunatoa wito kwa WATANZANIA 

WOTE, watetezi wa haki za binadamu, hususani za wanawake na watoto wa kike kupinga vikali  

kuingizwa kwa kifungu cha 10 (b) kwenye huu mswada.  

Endapo Bunge litapuuza madai yetu, basi tunatoa wito kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Dr. Samia  Suluhu Hassan kukataa kuridhia haya mabadiliko 

yanayowasilishwa Bungeni kwa kuwa athari zake ni kubwa sana kwa Taifa letu. 

TUNALIKUMBUSHA BUNGE: KURA ZETU NI TURUFU YA USHINDI WAO 

MWAKANI 2025.   

 

TAMKO HILI LIMEANDALIWA NA MTANDAO WA KUPINGA RUSHWA YA NGONO 

TANZANIA. 


